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WADAU WA UVUVI WAIPONGEZA SERIKALI KWA
KUBORESHA NA KUANZISHA SHERIA ZA UVuvi

ADAU wa Uvuvi nchini wameipongeza

serikali kwa kufanya marekebisho
ya sheria ya Uvuvi na kuanzisha sheria ya
Ukuzaji Viumbe Maji ili kuwaondolea adha
walizokuwa wakizipata kutokana na sheria
ya uvuvi ya zamani ambayo ilionekana kuwa
na mkanganyiko katika maeneo mengi.

Pongezi hizo zilitolewa hivi karibuni na wavuvi
kutoka mikoa ya kanda ya ziwa na ukanda wa bahari
ya hindi wakati wa utoji wa maoni ya rasimu ya
marekebisho ya sheria ya uvuvi na uanzishwaji wa
sheria ya ukuzaji viumbe maji.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti wakati wa
mikutano iliyoendeshwa na wataalamu kutoka
Wizara ya Mifugo walisema, sheria hiyo pia itasaidia
kuondoa kero zilizokuwa zikiwapa changamoto
katika utekelezaji wa majukumu yao ya uvuvi.

“Tunafurahi kuwa changamoto zilizokuwa zinatukabili
sasa zitashughulikiva na sekta husika. Kwa mfano,
baadhi ya vipengele vya sheria ya uvuvi ambavyo
vilikuwa vikitupa changamoto wavuvi ni pamoja na

tozo kuwa kubwa lakini pia tozo hizo ni nyingi ambazo
ni mzigo kwetu, hivyo basi tunashukuru sana serikali
kutushirikisha katika mchakato huu ambao tunaamini
wataboresha kwa kadri itakavyowezekana, “alisema
Charles Magoma mvuvi wa mkoani Mwanza.

Aidha wavuvi hao waliisifu sana serikali ya awamu
ya tano kwa kuja na utaratibu mzuri wa kushirikisha
wadau wa Sekta ya Uvuvi katika maandalizi ya
mabadiliko ya sheria hiyo.

Akitaja mojawapo ya kero ambayo wamependekeza
ifanyiwe kazi ni leseni ya uvuvi.

“ikatwe leseni moja tu ya uvuvi na itumike katika wilaya
zote ambapo mvuvi huyo atakwenda kufanya biashara”
alishauri mnunuzi wa dagaa, Marwa Ing’ang’a toka
Mwanza.

Wakiwa na furaha ya kupata jukwaa la kutoa maoni ya
mabadiliko ya sheria, Bw. John Mutayoba kwa niaba
ya wavuvi wenzake kutoka wilaya ya Bukoba Mjini
alipendekeza kuwa ukubwa wa samaki wa kuvuliwa
aina ya Sangara iwe ni kuanzia sentimita 50 hadi 85
na kuomba kusiwe na kikomo kama nchi za Uganda
na Kenya ili kulinda soko la viwanda vya ndani. v
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Luhaga Joelson Mpina (Mb) akizindua Rasimu ya Sheria ya Uvuvi na Sheria ya
Ukuzaji Viumbe Maji katika viwanja vya Karimjee hivi karibuni jijini Dar es Salaam. Kulia kwake ni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatama na kushoto kwa Waziri ni Mwenyekiti wa kamati
ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Mh. Mahmoud Mgimwa.




Bw. Rashidi

Aidha, mdau mwingine wa uvuvi,
Shamweta ambaye ni mvuvi wa dagaa toka wilaya
ya Tanga mijini alisema “nina furaha sana kuona sekta
yetu ya uvuvi imetufuata na kutuuliza tunahitaji mambo
gani yarekebishwe, hivyo basi mimi ninaiomba serikali
iruhusu matumizi ya nyavu zenye ukubwa wa inchi nane
(8”) ambazo ndizo zinakamata dagaa.”

Akizungumza katika uzinduzi wa zoezi la ukusanyaji
maoni ya wadau kuhusu rasimu ya Sheria ya Uvuvi
na Sheria ya Ukuzaji Viumbe Maji katika viwanja vya
Uvuvi, Luhaga Joelson Mpina (Mb) alisema pamoja
na mambo mengine, lengo la mabadiliko hayo ya
sheria ni kutoa ulinzi madhubuti wa rasilimali za
uvuvi, kuongeza uzalishaji na kuwa na masoko ya
uhakika sambamba na kudhibiti utoroshwaji na
uingizaji holela wa mazao ya uvuvi nchini.

Aidha, Waziri Mpina alisema, sheria hiyo mpya
inatakiwa iendane pia na mabadiliko na matumizi ya
sayansi na teknolojia katika uvuvi na ukuzaji Viumbe
Maji ili kwenda sambamba na mabhitaji pamoja na

kuwepo mwamko mkubwa wa ufugaji wa samaki
kwenye mabwawa uliojitokeza miongoni mwa
wananchi.

Hivyo Waziri Mpina aliwasihi wananchi kutoa maoni
yasiyofungamana na upande wowote na kuacha tabia
ya kila mmoja kuvutia upande wake ili kuwezesha
kutunga sheria madhubuti.

Marekebisho ya sheria ya uvuvi namba 22 ya mwaka
2003 na kuanzishwa kwa sheria mpya ya ukuzaji
viumbe ya mwaka 2015 kumetokana na mahitaji ya
sera ya uvuvi ya mwaka 2015

Sera hiyo inalenga kuimarisha usimamizi wa
rasilimali za uvuvi, matumizi na udhibiti wa masoko
na kuendeleza ukuzaji wa viumbe maiji. Pia kulinda
mazingira ya kwenye maji na kukuza ushirikiano wa
kikanda na kimataifa.

Aidhalengo lingine ni kuondoa vikwazo vya kibiashara
na uwekezaji katika sekta ya uvuvi na hivyo kwenda
na kasi ya mabadiliko ya serikali ya awamu ya tano
inayolenga kujenga Tanzania ya viwanda Il

DK. RASHID TAMATAMA AKUTANA NA WASHIRIKA
WA MAENDELEO

Katibu Mkuu Uvuvi Dk.
Rashid Tamatama, akutana
na Washirika wa maendeleo
katika sekta ya kilimo, mifugo
na uvuvi wanaofadhili mradi
wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo
awamu ya pili (ASDP II) na
kuzungumzia maendeleo ya sekta
ya Uvuvi nchini.

Katika kikao hicho kilichofanyika
hivi karibuni jijini Dar es Salaam,
Katibu Mkuu Uvuvi aliwasilisha
mada kuhusu vipaumbele vya sekta
ya Uvuvi kwa mujibu wa Mradi
wa ASDP II. Vipaumbele hivyo ni
pamoja na ujenzi wa bandari ya
uvuvi, ufufuaji wa Shirika la Uvuvi
Tanzania (TAFICO) na mapambano
dhidi ya uvuvi haramu, vimetajwa
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Katibu Mkuu Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatama akiongea na mmoja wa washirika
wa maendeleo katika sekta ya uvuvi hivi karibuni jijini Dar es Salaam.

kuwa ni vipaumbele vya sekta ya
Uvuvi.

Aidha, mambo mengine muhimu
yaliyojadiliwa katika kikao hicho
ni uwekezaji kwenye ufugaji kwa
kutumia vizimba, uzalishaji wa
vifaranga bora vya samaki na
vyakula bora vya samaki .

Washiriki wa kikao hicho walikuwa
ni pamoja na wawakilishi kutoka
Benki ya Dunia, Shirika la Mpango
wa Chakula Duniani (WFP),
Shirika la Maendeleo la Kimataifa
la Denmark (DANIDA), Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Japan
(JICA), UN women, Idara ya
Maendeleo ya Kimataifa (DFID),
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Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo
ya Kilimo (IFAD), Shirika Ia
maendeleo la Ufaransa, Ubalozi
wa Japan, Netherland na Norway.

Kikao hicho Kkiliratibiwa na Shirika
la Kilimo na Chakula Duniani - FAO
kwenye ukumbi wa Shirika hilo jijini
Dar es salaam
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TANZANIA KUSHIRIKIANA NA MISRI KUJENGA
KIWANDA CHA NYAMA

erikali ya Tanzania kupitia

Wizara ya Mifugo na Uvuvi
ina mpango wa kujenga kiwanda
cha nyama na kuongeza thamani
katika Ngozi, chenye uwezo wa
kuchinja ng’ombe 1500 kwa siku
wakati Mbuzi na kondoo wakiwa
4500.

Kiwanda hicho kitajengwa Mkoani
Pwani ikiwa ni ushirikiano kati
ya Serikali ya Tanzania na Misri,
ambapo Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO) na Kampuni ya
Uwekezaji ya Misri (NICAI) ndiyo
waratibu.

Tayari makubaliano ya awali ya
ujenzi huo, ikiwemo upembuzi,
yamesainiwa, lengo likiwa ni
kuzifikia fursa mbalimbali zilizopo
za mifugo na mazao yake ndani
na nje ya nchi.

Meneja mkuu wa NARCO Profesa
Philemoni Wambura kwa pamoja
na Ofisa wa Bodi ya kampuni ya
NICAI, Generali Ahmed Hassan,
waliweka saini makubaliano hayo
wakishuhudiwa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga
Mpina na Balozi wa Misri nchini
Mohame Gabber Aboul.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Waziri Mpina alisema, ujenzi wa
kiwanda hicho unaweka rekodi
kwa nchi hizi mbili ikiwa ni
kuendelezajitihadazilizoanzishwa
na Rais John Pombe Magufuli
baada ya kukutana na Rais wa
Misri Agosti 2017 na kuweka
mikakati ya Ujenzi wa kiwanda
hicho ambapo hatua za awali
zimeanza.

Alisema kuwa, madhumuni ya
ujenzi wa kiwanda hicho ni kuwa
na uwekezaji wenye manufaa
kwa asilimia mia 1.4 ya mifugo
yote ifugwayo nchini Tanzania
na asilimial1 ya mifugo ya Afrika
inapatikana hapa nchini pia.

Waziri Mpina aliendelea kusema
kuwa, Tanzania inayo mikakati
mbalimbali ikwemo ya uhifadhi na
utunzaji wa mifugo, huku Wizara
ikiwa bega kwa bega na wafugaji

Meneja mkuu wa NARCO Profesa Philemoni Wambura (Kulia) na

Generali Ahmed Hassan wa kampuni ya uwekezaji ya Misri (NICAI)
wakisaini mkataba wa makubaliano ya Ujenzi wa kiwanda cha nyama
kitakachojengwa mkoani Pwani. Wanaoshuhudia ni pamoja na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Mpina, Naibu wake Mhe. Abdallah Ulega na
wawakilishi kutoka Serikali ya Tanzania na Misri.

ili kuzalisha mifugo bora na kuwa
na mbari bora za mifugo.

Akizungumzia kiwanda hicho,
Waziri alisema kuwa ni mradi
wenye kuishangaza dunia
ambapo nchi zote zipo tayari kwa
utekelezaji wa ujenzi huo baada
ya miezi mitatu tangu kusainiwa
kwa upembuzi yakinifu. Hatua
nyingine za ujenzi zitaendelea

na Tanzania imeahidi kutoa
ushirikiano katika hilo.
Aidha alisema, Tanzania

inategemewa na nchi nyingi za
Afrika kwa kuziuzia mifugo na hata
nyama ikiwemo nchi za Nigeria na
Ghana zikiwa zimetegemea sana
ngozi.

Waziri Mpina alisema pia kuwa,
kupitia ujenzi huo, uchumi wa
nchi na soko katika baadhi ya
nchi barani Afrika na sehemu
nyingine duniani vitaongezeka na
kubainisha kuwa pia kuwepo kwa
fursa mbalimbali katika eneo la
uvuvi wa samaki.

Naye balozi wa Misri nchini
Tanzania Bw. Aboul, alisema,
ushirikiano wa dhati baina ya nchi
hizi umewezesha kufikia hatua

hiyo ya ujenzi wa kiwanda hicho
na kutoa manufaa kwa nchi hizi.

Alisema kuwa  makubaliano
yaliyofikiwa ni matokeo ya
ujumbe wa Misri pamoja na Rais
wa nchi ya Misri walipokutana na
Rais Magufuli ambapo wananchi
wataanza kuvuna mazao ya
mifugo, kukuza uchumi na hata
kufanya biashara.

Naibu waziri wa mifugo na uvuvi
Mh. Abdalah Ulega alisema, mradi
huo pia utajikita kunenepesha
wanyama waliohai, kuchakata
nyama na kuiongeza thamani
pamoja na ngozi na bidhaa zake
pia.

“Vilevile  ujenzi huo  utaleta
mapinduzi makubwa katika sekta ya
mifugo, ambapo ng’ombe ataingia
kiwandani akiwa hai lakini itatoka
nyama itaweza kuuzwa ndani ya
nchi pamoja na nchi za nje pia
ngozi ikiwa imeongezwa thamani”
alisema Mhe. Ulega.

Alisema kwa kuwa mkoa wa pwani
una mifugo mingi iliyohamia,
itakuwa ni fursa kwa kuinua

uchumi wa eneo hilo =




WAFUGAJI WAIPONGEZA SERIKALI KWA MPANGO
KABAMBE WA KUENDELEZA SEKTA YA MIFUGO NCHINI

wenyekiti wa Chama cha

Wafugaji Tanzania, Bw. George
Bajuta amemshukuru Rais Dk.
John Pombe Joseph Magufuli kwa
jitihada anazofanya za kuwasaidia
wafugaji nchini huku akimpongeza
waziri Mpina kwa kuendelea kuwa
kielelezo cha mageuzi katika sekta
ya mifugo kutokana na juhudi zake
za kutatua changamoto mbalimbali
zinazowakabili wafugaji hapa
nchini.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
wadau wa sekta ya mifugo walisema
kuzinduliwa kwa mpango kabambe
wa kuendeleza sekta ya mifugo
ni dalili njema za suluhisho Ila
changamoto za wafugaji za muda
mrefu ambazo walizitaja kuwa ni
pamoja na ukosefu wa malisho
na maji, wafugaji kufukuzwa Kkila
mabhali, ukosefu wa dawa na chanjo
za mifugo, ongezeko la bidhaa za
mazao ya mifugo kutoka nje ya nchi,
uwekezaji wa kusuasua, ukosefu wa
bei nzuri, soko la uhakika na mitaji
na ukosefu wa mifugo iliyoboreshwa
na huduma za utafiti.

Naye katibu wa chama cha wafugaji
nchini Bw. Magembe Makoye,
akizungumzia suala la uchangiaji
mdogo wa sekta hii katika pato la
Taifa wa asilimia 7.4 ambapo ukuaji
wa sekta ulikuwa ni asilimia 2.6 kwa
2016. Alisema, hali hiyo inatokana
na changamoto mbalimbali
zilizokuwa zikiwakabili wafugaji kwa
muda mrefu ila kufuatia uzinduzi
kwa mpango wa kuendeleza sekta
ya mifugo na utekelezaji wake
ukienda kama ilivyopangwa basi
wafugaji wanaamini mchango wao
utaongezeka kwa kiasi kikubwa.

Hakika ni changamoto hizo ndizo
zilizoisukuma Wizara ya mifugo na
uvuvi kwa kushirikiana na Taasisi ya
Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI)
kwa ufadhili wa Taasisi ya Bill &
Melinda Gates Foundation (BMGF)
kuandaa mpango mahsusi na
kwamba, Machi 10 mwaka huu 2019,
Waziri mwenye dhamana ya Mifugo
na Uvuvi, mhe. Luhaga Joelson
Mpina (Mb), alizindua Mpango huo
Kabambe wa Kuendeleza Sekta ya
Mifugo nchini (Tanzania Livestock
Master Plan-TLMP) huku akimtaka
Katibu Mkuu Mifugo kuandaa
mpango wa utekelezaji wa mkakati
huo ndani ya siku 30 ili utekelezaji
uweze kuanza mara moja.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Mpina akizindua Mpango Kabambe
wa Kuendeleza Sekta ya Mifugo nchini. Kulia kwake ni mwakilishi wa Taasisi ya
Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI) Dkt. Barry Shapiro na kushoto kwa Waziri
Mpina ni Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Mhe. William Lukuvi.

mpango huo katika Hotel ya New
Mpina alisema, fursa na changamoto
ndio zimefanikisha kuandaliwa kwa
mpango huo ili kuondoa vikwazo
na kuweka mazingira wezeshi ya
ufugaji, biashara na uwekezaji. Pia
aliwataka watendaji wote wa Serikali
Kuu, Serikali za Mitaa kujipanga
na kushiriki katika utekelezaji wa
mpango huo ili kuleta matokeo ya
haraka.

Aidha, alizitaka
wafugaji, jumuiya za wafugaiji,
wafanyabiashara, wawekezaji na
taasisi za fedha kila mmoja kwa
nafasi yake ashiriki kutekeleza
mpango huo.

sekta binafsi,

Waziri pia aliwataka wadau wa
maendeleo waliofadhili mpango
huo Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti
wa Mifugo (ILRI) na Taasisi ya Bill &
Melinda Gate Foundation, kutoishia
kufadhili uandaaji wa mpango huo
tu badala yake washiriki moja kwa
moja kwenye utekelezaji wake.

Naye Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, mhe. William
Lukuvi (Mb), alisema kuzinduliwa
kwa mpango huo kutaiwezesha
wizara yake kupanga matumizi bora
ya ardhi ili kufanikisha utekelezaji
wa mpango huo.

“Ardhi yangu haina maana kama
haitumiki vizuri, mimi nafurahi sasa
mmejipanga na  mmetengeneza
mpango mzuri ambao utasaidia hata
kunipa kazi ya kupanga matumizi ya
kufanikisha mpango wenu, nataka
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tuko pamoja najua mabhitaji yenu,”
alisema mhe.Lukuvi.

Aidha Katibu Mkuu wa sekta
ya Mifugo, Profesa Elisante Ole
Gabriel, alisema mpango huo
ulianza kuandaliwa miaka mingi
iliyopita, lakini sasa umekamilika
na kuzinduliwa huku akimhakikishia
Waziri Mpina kuwa atasimamia
kikamilifu utekelezaji wake ili kuleta
matokeo ya haraka yanayotakiwa na
Watanzania.

Kwa upande wao mawaziri wastaafu
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk.
Titus Kamani na Dk. Charles Tizeba,
walimpongeza Waziri Mpina kwa
kufanikisha mpango huo na Kukiri
kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi
sasa imejidhatiti kusimamia sheria,
hatua itakayoiwezesha kupiga hatua
kubwa ya maendeleo.

Wenyeviti wa CCM, mikoa ya Dar
es Salaam na Pwani wamepongeza
mpango huo na kusisitiza kuwa CCM
kinathamini na kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na waziri Mpina katika
kuleta mageuzi ya kweli katika sekta
ya mifugo nchini.

Sekta ya mifugo ni muhimu katika
kuwawezesha wananchi kupata
chakula, kipato na wanyama. Pia
kupata kazi, pamoja na samadi kwa
ajili ya kurutubisha ardhi na hivyo
kuwezesha ustawishaji wa mazao,

ya maeneo ya mijini na pembezoni
mwa miji. Umuhimu huu umekuwa
maandiko

ukifafanuliwa katika
tofauti ya kitaalam Il
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TVLA KUONGEZA IDADI YA CHANJO
ZA MIFUGO NCHINI

akala ya Maabara ya Veterinari Tanzania

(TVLA) kupitia kwa Mtendaji wake Mkuu Dkt.
Furaha Mramba imesema iko kwenye mikakati
mbalimbali ya kuongeza wigo wa uwepo wa chanjo
zaidi za magonjwa ya mifugo kutoka chanjo tano
zinazotengenezwa sasa hadi kufikia tisa.

Akizungumza katika ~mahojiano maalum juu ya
utendaji kazi wa wakala hiyo, Dkt. Mramba alisema
kupitia kiwanda cha kutengeneza chanjo kilichopo
katika Wilaya ya Kibaha, Mkoani Pwani tayari serikali
imewezesha kutengeneza na kuanza kutumika kwa
chanjo tano za mifugo dhidi ya magonjwa ya mdondo,
kimeta, chambavu, kutupa mimba
na mapafu ya mbuzi na kondoo.

“Chanjo hizi zinafanya kazi vizuri
sana na zina viwango vya Kimataifa
na zimekuwa na matokeo mazuri
sana kwa wafugaji na pia bei zake
zinaendana na kipato cha mtanzania
japo tunaendelea kuangalia
uwezekano wa kupunguza zaidi bei
ili kila mfugaji aweze kumudu chanjo
hizo na kuwa na mifugo yenye afya.”
Alisema Dkt. Mramba

Dkt. Mramba alifafanua kuwa
uwepo wa kiwanda cha

Mkurugenzi endaji Wakala ya
Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA) Dkt. Furaha Mramba

kutengeneza chanjo nchini ambacho kinamilikiwa
na serikali ni juhudi zilizofanywa na Rais Dkt. John
Magufuli wakati akiwa waziri kwenye wizara ya
mifugo ambapo alisema ni muhimu kwa serikali kuwa
na kiwanda chake ili kudhibiti madawa kutoka nje ya
nchi ambayo yanaweza kudhuru mifugo.

Katika mahojiano hayo pia Dkt. Mramba aliwasihi
watengenezaji wa vyakula vya mifugo nchini
kutumia Maabara ya Wakala ya Veterinari Tanzania
kupima sampuli ya vyakula hivyo ili kuwa na vyakula
vinavyokidhi ubora kwa wanyama ili wawe na
matokeo mazuri kwa mfugaiji.

Dkt. Mramba alifafanua kuwa

utengenzaji wa vyakula vya
mifugo kienyeji bila kufuata
mchanganyiko unaotakiwa

umekuwa ukiwasababishia hasara
wafugaji kama vile mifugo kutokua
kwa wakati na wakati mwingine
mifugo hiyo kudumaa.

Wakala ya Maabara ya Veterinari
Tanzania (TVLA) ilianzishwa rasmi
mwaka 2012 ikiwa na majukumu
makubwa 11 ambayo yanalenga
kuhakikisha inadhibiti magonjwa ya
wanyama Il

Baadhi ya watumishi wa maabara ya Wakala ya Veterinari Tanzania (TVLA) wakiwa kazini.
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WALAJI WAISHUKURU SERIKALI KWA
KUWANUSURU NA SAMAKI WENYE SUMU

alaji wa samaki na

wananchi kwa ujumla
wameishukuru Serikali kufuatia
zoezi lililofanywa na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi la uteketezaji
wa tani 11 za samaki zenye
thamani ya zaidi ya Shilingi
mil.60 zilizobainika kuwa na
sumu na hazifai kwa matumizi
ya binadamu lililofanyika hivi
karibuni jijini Dar es salaam.

Wadau hao walisema, serikali ya
awamu ya tano imefanya jambo

la kijasiri sana kwa manufaa ya
umma baada ya kuchukua hatua
kubwa ya kuteketeza tani za
samaki waliothibitishwa kuwa na
sumu ambao wangesababisha
madhara, aidha ya muda mrefu au
mfupi au hata kusababisha vifo
iwapo wangeliwa na binadamu.

“Tunaishukuru sana Wizara
inayoshughulikia sekta ya uvuvi,
chini ya Waziri Luhaga Mpina kwa
kuongoza zoezi hili la aina yake kwa
lengo la kunusuru maisha na afya

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Mpina akiongoza zoezi
la kuteketeza samaki wenye sumu katika eneo la dampo la Pugu
Kinyamwezi, jijini Dar es Salaam hivi karibuni.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Mpina akiendelea na zoezi la

uteketezaji wa samaki wenye sumu.

zetu. Haya ni matokeo ya tamaa
za wafanyabiashara wachache
wasiokuwa na uaminifu wala uoga
wa kuharibu afya na hata kupoteza
maisha ya binadamu wenzao”
alisema Suma Mhame mkazi wa

Tukio hilo la uteketezaji wa
samaki wenye sumu liliongozwa
na Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Mh. Luhaga Joelson Mpina (Mb)
katika eneo la dampo lililopo Pugu
Kinyamwezi Jijini Dar es Salaam.
Hatua hiyo ilifikiwva na serikali
baada ya mahakama kuridhia
kuwa samaki hao walioingizwa
nchini si salama kwa matumizi ya
binadamu.

Akiongoza tukio hilo la uteketezaiji
wa samaki wenye sumu, Mhe.
Waziri alisema, Serikali ya awamu
ya tano ya Mhe. Dkt. John Pombe
Joseph Magufuli inahakikisha ipo
kwa ajili ya kumlinda mtanzania
asiweze kupata madhara yoyote
na kuwa salama.

“Tutahakikisha tunalinda afya na
usalama wa mtanzania asiweze
kupata madhara yoyote katika
ulaji wa samaki. Hivyo, zoezi hili la
ukaguzi linaendelea hadi mbinu hizi
chafu zitokomee.” Alisema Waziri
Mpina.

Aidha Waziri Mpina alisema,
Watanzania watakuwa salama
hakuna namna yoyote mazao ya
uvuvi yanaweza kuwafikia yakiwa
hayajapimwa na kuthibitishwa
ubora pia alizitaka Taasisi
za Serikali zinazohusika na
udhibiti na usimamizi wa sekta
ya uvuvi kufanya kazi kwa bidii
na kushirikiana ili kuhakikisha
watanzania wanatendewa haki
katika biashara za ndani na nje ya
nchi |




IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI KUTAMBULIWA
KISHERIA

erikali kupitia Wizara vya

Mifugo na Uvuvi iko katika
mchakato wa kuandaa sheria
mpya ya ukuzaji viumbe maiji ili
kuboresha sheria ya zamani ya
uvuvi ya namba 22 ya mwaka
2003 ikiwa ni hatua itakayosaidia
kuweka mazingira bora kwa ajili

ya wadau wa uvuvi ili kuweza
kuitambua idara ya ukuzaji
viumbe maji.

Haya yalibainishwa hivi karibuni
na Katibu Mkuu wa sekta ya
uvuvi Dkt. Rashidi Tamatama
wakati akifungua mkutano wa
kutoa maoni kwa wadau wa uvuvi
kutoka kanda ya kati Dodoma
kwenye ukumbi wa Holly Cross
Jijini Dodoma.

Katibu Mkuu alisema kuwa, sheria
hiyo mpya ya ukuzaji viumbe maji
itajenga mazingira mazuri kwa
wadau wa uvuvi kufanya kazi zao
bila vikwazo.

Dkt. Tamatama aliendelea
kusema kuwa, sheria mpya
itasaidia pia katika kuunga mkono
juhudi za serikali ya awamu tano
inayohimiza kuanzisha na kukuza
uchumi wa viwanda vya Kkati
ikiwvemo sekta ya uvuvi.

Katibu Mkuu aliwaambia wadau
hao kuwa serikali itawezesha
kupatikana kwa sheria hiyo ya
ukuzaji viumbe maji ili kufikia
mahitaji ya sera ya Taifa ya
uvuvi ya mwaka 2015 ilivyosema
mikakati imeelekezwa kuendeleza
rasilimali ya mazao ya baharini
ikiwemo samaki.

Dkt. Tamatama alisema, sera
ya Taifa ya Uvuvi pia inalenga
kuendeleza ukuaji viumbe maji
ambavyo ni pamoja na kuunda
rasilimali ya samaki na viumbe
wengine wa baharini.

Aidha, Katibu Mkuu alisema,
sheria mpya itasaidia nchi
kwenda na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia zinazotumika katika
sekta ya uvuvi.

Vilevile, Katibu Mkuu Dkt.
Tamatama alisema, sheria mpya
itasaidia kuipatia serikali uhalali
wa kufanya kazi ili kuboresha
ulinzi wa rasilimali ya uvuvi na
mazao yake.

Katibu Mkuu sekta ya uvuvi Dkt. Rashid Tamatama akiongea na baadhi
ya wadau wa sekta ya Uvuvi nchini.

Hivyo,KatibuMkuuhuyoaliongeza
kuwa, sheria hiyo inakuja kwa
wakati muafaka, kwani idadi

kubwa ya wanaojihusisha na
ufugaji wa samaki kama chanzo
cha kuongeza kipato cha maisha
yao, wameongezeka.

Mkutano huo uliwakutanisha wavuvi
na wafanyabiashara ya samaki
ambao walitoa maoni mbalimbali
ili kuboresha rasimu ya sheria hiyo
mpya kabla ya kwenda bungeni
kujadiliwa na kupitishwa 1

Mwani ni mojawapo ya zao la viumbe maji linalopatikana baharini ambapo
wanawake wamekuwa wakijishughulisha zaidi na zao hilo katika ukanda

wa bahari.




MAKUBALIANO KATI YA SERIKALI NA “BILL AND
MELINDA GATES” YATAKIWA KUTEKELEZWA

aibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah

Ulega amemuagiza Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof.
Elisante Ole Gabriel kufanya ufuatiliaji wa karibu
kuhakikisha mikakati ambayo serikali imekubaliana
na Taasisi ya “Bill and Melinda Gates” katika sekta
ya mifugo inatekelezwa kama walivyokubaliana.

Naibu Waziri Ulega alisema hayo hivi karibuni ofisini
kwake jijini Dodoma alipotembelewa na ujumbe
kutoka Taasisi ya “Bill and Melinda Gates” katika ofisi
za wizara na kubainisha kuwa serikali itahakikisha
Mpango Mkakati wa Maendeleo ya Mifugo Tanzania
unatekelezwa na kuishukuru taasisi hiyo kwa kutoa
mchango mkubwa katika mpango huo.

“Sisi tuko pamoja na nyinyi na tunathamini
makubaliano yetu. Hatuwezi kuvunja makubaliano
haya, ninawahakikishia kuwa nitamuagiza katibu mkuu
afanye ufuatiliaji wa karibu sana kuhakikisha kwamba
tunaweka mikakati yetu vizuri ili iende sambamba na
kile tulichokubaliana.” Alisema Mhe. Ulega.

Naibu Waziri Ulega pia alisema serikali kupitia Wizara
ya Mifugo na Uvuvi imekuwa ikifanya ufuatiliaji
wa karibu katika sekta za mifugo na uvuvi kwa
kulinda rasilimali za nchi kwa kutumia Operesheni
Nzagamba na Operesheni Sangara ili kuondoa
mambo yaliyokuwa yakifanywa bila utaratibu na
kuisababishia serikali hasara.

“Tunafanya ulinzi wa rasilimali na kuondoa ule uholela
uliokuwepo na kuhakikisha kuwa zile sheria, taratibu na
kanuni zilizopo zinafuatwa. Hata masoko ya kimataifa
yalitaka pia uholela huu usiwepo, mambo yawe katika
utaratibu wa kisheria na kanuni zinazoongoza sekta.”
Alisema Mhe. Ulega

Aidha Mhe. Ulega alisema endapo sheria hizi
zitafuatwa, sekta hizo zitaweza kusonga mbele na
kumwekea mazingira mazuri mwananchi naye aweze
kufaidika na nchi iweze kuongeza pato la taifa.

Akizungumza katika kikao hicho ambacho
kilihudhuriwa pia na wakuu wa idara kutoka Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo, Prof. Elisante
Ole Gabriel, alibainisha baadhi ya mambo ambayo
yanapaswa kusimamiwa ikiwemo elimu ili wafugaji
waweze kunufaika kupitia sekta hiyo.

“Ningependa katika ushirikiano wetu huu tuzidi
kushirikiana katika kutoa elimu kwa wafugaji wetu ili tuwe
na ufugaji wenye tija. Eneo lingine ni usimamizi dhidi
ya magonjwa. Kuwawezesha wafugaji wetu kiuchumi
na utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Maendeleo ya
Mifugo Tanzania.” Alisema Prof. Gabriel

Prof. Gabriel pia alibainisha mambo mengine kuwa
ni umuhimu wa kufanyika kwa tafiti, usimamizi na
uhakikishaji wa uzalishaji bora wa mifugo ili sekta ya
mifugo iweze kuwa na maendeleo endelevu.

Akizungumza kwa niaba ya Afisa Programu
Mwandamizi wa Taasisi ya Bill and Melinda Gates
katika Ukanda wa Afrika ya Mashariki Bibi Mercy
Karanja, Mshauri Mwelekezi kutoka taasisi hiyo
nchini Tanzania Prof. Marcellina Chijoriga alisema
Taasisi ya Bill and Melinda Gates bado itaendelea
kufanya kazi nchini kwa kufuata mpango wa serikali.

Aidha Prof. Chijoriga aliushukuru uongozi wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ambao umekuwa ukitoa
ushirikiano mkubwa kwa taasisi hiyo na kutoa ombi
kwa uongozi wa wizara kuendelea kushirikiana na
Taasisi ya Bill and Melinda Gates ili iweze kuleta
matokeo chanya kwa wafugaji nchini Il

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiwa kwenye picha ya pamoja na maafisa kutoka Taasisi
ya Bill and Melinda, Mercy Karanja (kulia) na Mshauri Mwelekezi wa taasisi hiyo Prof. Marcellina Chijoriga




NMB YATAKIWA KUSHIRIKIANA NA WIZARA
KUKUZA SEKTA YA MAZIWA

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia Mifugo Prof. Elisante Ole Gabiriel,
aitaka Benki ya NMB kushirikiana na wizara hiyo
katika kukuza sekta ya maziwa nchini kwa kuwa
bado kuna mwitikio mdogo wa wananchi kunywa
maziwa kwa mujibu wa utafiti uliotolewa na Shirika
la Chakula Duniani (WFP)

Prof. Gabriel alibainisha hayo Jijini Dodoma, akiwa
kwenye kikao na maafisa kutoka idara ya kilimo ya
Benki ya NMB, waliofika ofisini kwake kumwelezea
mikakati ya Benki hiyo ambayo imekuwa ikifanya
tafiti na wadau wa sekta ya maziwa kwa lengo la
kutaka kuwekeza katika sekta hiyo.

“Takwimu Zzilizotolewa na Shirika la Chakula Duniani
zinaonesha kuwa, angalau, kwa wastani mtu anatakiwa
atumie lita mia mbili za maziwa kwa mwaka, lakini kwa
bahati mbaya kwa watanzania wastani ni lita arobaini na
saba tu kwa mtu mmoja, bado tuna kazi kubwa sana.”
Alisema Prof Gabriel.

Prof. Gabriel alisema, Benki ya NMB inapaswa
kuwa na ushirikiano na Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kupitia Dawati la Sekta Binafsi ambalo limekuwa

likiwaunganisha wadau wa sekta ya mifugo na
uvuvi, ili kuhakikisha mazao yatokanayo na ng’ombe
yakiwemo maziwa yanatumika ipasavyo.

Katika kikao hicho ambacho kilihudhuriwa pia na
baadhi ya Wakurugenzi wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Katibu Mkuu pia alisema ni wakati mwafaka
kwa Benki ya NMB kushirikiana na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi katika kuhakikisha inawaletea maendeleo
wafugaji, hususan wafugaji wadogo ambao
wamefanikiwa, pamoja na wafugaji ambao watakuwa
tayari kubadilika na kuingia katika ufugaji wa kisasa
na kuachana na ufugaji wa kuhamahama.

Aidha Prof. Gabriel alisisitiza umuhimu wa kufanyika
kwa tafiti kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na Benki ya NMB kupitia idara ya kilimo
ili tafiti hizo ziweze kufanyiwa kazi na kuleta matokeo
chanya kwa wafugaji.

“Ningependa sekta hii ya mifugo, iwe pia na tafiti nyingi
Zinazofanyika, sasa tukifanya hizo tafiti tutaweza kuleta
mabadiliko chanya na yenye uhakika katika maendeleo
ya wafugaji kwa sababu lengo siyo tu kufanya jambo,
lakini liwe jambo ambalo linaweza kugusa maisha ya
wafugaji.” Alisema Prof. Gabriel v
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof. Elisante Ole Gabriel (katikati) akiwa
katika picha ya pamoja na maafisa kutoka NMB na baadhi ya wakurugenzi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi.




Katika kikao hicho pia Katibu Mkuu Prof. Gabriel
alishauri uwepo wa mahusiano ya karibu kati ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Benki ya NMB na
Taasisi za Elimu ya Juu, ili kuhakikisha tafiti ambazo
zimekuwa zikifanywa na wanafunzi ziweze kutumika
kuleta mabadiliko na manufaa kwa wafugaji, badala
ya tafiti hizo kuwekwa katika maktaba za vyuo hivyo
pekee.

Kwa upande wake, Meneja Mwandamizi wa Benki
ya NMB kutoka idara ya kilimo Bwana Carol Nyagaro
alisema, kutokana na kasi ya utendaji kazi wa serikali
ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Magufuli,
pamoja na utendaji wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
imewalazimu Benki hiyo kubadili mtazamo wa namna
ya kutafuta wateja wapya kupitia sekta mbalimbali.

“Kutokana na kasi ya Mheshimiwa Rais Dkt. John
Magufuli na uongozi mzima wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, inajenga mazingira mazuri kwetu ya kufanya
biashara, pia inachangia maendeleo ya jamii na kuweza
kutengeneza wateja wa siku zijazo.” Alisema Bwana
Ngayaro
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Aidha Bwana Nyagaro amesema, Benki ya NMB
kupitia idara ya kilimo inafikiria pia kuwekeza katika
sekta ya samaki ambayo imekuwa ikifanya vizuri
kiuchumi katika siku za hivi karibuni.

Bw. Nyagaro alimueleza pia Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof.
Elisante Ole Gabriel, kuwa Muunganiko wa Vyama
vya Ushirika Vikuu vya Maziwa Duniani unatarajia
kufanya mkutano wake hapa nchini Tarehe 25 na
26 Mwezi Februari mwaka 2019 kwa kushirikiana
na Benki ya NMB, lengo kuu likiwa ni kuangalia
uwezekano wa kuwekeza katika sekta ya maziwa
hapa nchini.

Amefafanua kuwa, muunganiko huo wenye nchi
wanachama 95 ambao unafanya biashara ya
takriban Dola za Marekani Bilioni 200 kwa mwaka,
umeichagua Tanzania kuwa mwenyeji kwa ajili ya
kufanya majadiliano kwa kuhusisha wadau wa sekta
ya mifugo ili kuwekeza katika sekta ya maziwa.

Alisema, mkutano huo pia utaainisha mambo ambayo
tayari yalishafanyiwa utafiti kwa ajili ya utekelezaji wa
mipango hiyo m

Miongoni mwa Ng’ombe wa maziwa wanaotunzwa vizuri kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wa Mifugo.




MPRU YAONGEZA HIFADHI ZA BAHARI
NA MAENEO TENGEFU

itengo cha Hifadhi za Bahari

(MPRU) kilicho chini ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
kimefanikiwa kuwa na hifadhi
tatu za bahari na maeneo tengefu
kumi na tano kwenye bahari kuu
hapa nchini.

Akizungumzia  mafanikio ya
kitengo hicho ofisini kwake jijini
Dar es salaam hivi karibuni, Kaimu
Meneja wa Taasisi ya Hifadhi
ya Bahari na Maeneo Tengefu
Bw. John Komakoma amesema,
uhifadhi huo umefanyika katika
hifadhi ya Bahari ya Hindi katika
ukanda wa kisiwa cha Mafia na
maeneo tengefu saba.

Bw. Komakoma alitaja maeneo
hayo kuwa ni Ghuba ya Chole na
mwambao wa Kitutia yaliyopo
Mafia ambayo kwa sasa ni
sehemu ya hifadhi ya bahari
katika ukanda wa Mafia, visiwa
vya Bongoyo, Mbudya, Pangavini
na Fungu Yasini yaliyopo Dar es
Salaam na kisiwa cha Maziwe
kilichopo wilaya ya Pangani
mkoani Tanga.

Aidha alisema, idara imejipanga
kikamilifu kusimamia maeneo ya
bahari na mwambao wa pwani ili
kuwezesha matumizi endelevu ya
rasilimali na ukarabati wa maeneo
yaliyoharibiwa.

“Hata hivyo Taasisi ya Uhifadhi
wa Bahari na Maeneo Tengefu
kwa sasa inaendelea na zoezi la
kuongeza uelewa wa elimu juu ya
mazingira na usambazaji wa taarifa
za uhifadhi na matumizi endelevu
ya rasilimali kwenye Hifadhi za
Bahari na Maeneo Tengefu ikiwa ni
pamoja na kuhamasisha wananchi
kutumia kwa uangalifu rasilimali
ambazo hazitumiki  kikamilifu.”
Alisema Bw. Komakoma.

Bw. Komakoma alifafanua kuwa,
taasisi hiyo kwa sasa inasimamia
maeneo 18 na maeneo Tengefu
kwenye Bahari ya Hindi yenye
ukubwa wa takriban kilomita za
mraba2,000. Katiyamaeneo hayo,

hifadhi za bahari ni tatu ambazo
ni kisiwa cha Mafia (Pwani),
Ghuba ya Mnazi na Maingilio ya
Mto Ruvuma (Mtwara) na Silikanti
(Tanga).

“Maeneo Tengefu ni 15 ambayo
ni visiwa vya Bongoyo, Sinda,
Makatube, Pangavini, Funguyasini,
Mbudya na Kendwa (Dar es
Salaam), Maziwe, Kirui, Ulenge,
Kwale na Mwewe (Tanga) na
Nyororo, Shungimbili na Mbarakuni
(Pwani).” Alisema Bw. Komakoma.

Hata hivyo, meneja huyo
alisisitiza kuwa wanafanya doria
mbalimbali ili kuhakikisha kuwa
Sheria ya Hifadhi za Bahari na
Maeneo Tengefu inafuatwa na
kutekelezwa pamoja na Sheria ya
Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003.

“Tunatumia njia ambazo
Zimeainishwa kwenye sheria yetu
na pia kwa kushirikiana na Jeshi la
Polisi, watuhumiwa wanaokamatwa
hufikishwa mahakamani na
kufunguliwa mashtaka.”

Bw. Komakoma alibainisha
kwamba, sheria hiyo ya uvuvi
imeainisha makosa mbalimbali
na adhabu ambazo zinaweza
kumkabili mtuhumiwa papo kwa
papo (Compounding offence)
endapo atakiri kosa ambapo
vyombo vya uvuvi vilivyohusika
kufanya makosa au uvunjifu wa
Sheria hupelekwa mahakamani
na kuomba kutaifishwa, alisisitiza.

Kaimu Meneja wa Taasisi ya
Hifadhi ya Bahari na Maeneo
Tengefu Bw. John Komakoma.

Pia meneja wa Hifadhi za Bahari
na Maeneo Tengefu alielezea
zana haramu za uvuvi ambazo
haziruhusiwi  kutumika katika
maeneo yaliyohifadhiwa. Zana
nyingine zinaweza kuruhusiwa
kuvua kwenye maeneo mengine
yasiyohifadhiwa lakini zikitumika
kwenye maeneo yetu ni haramu.

Zana hizo zimeainishwa kwenye
Sheria ya Hifadhi za Babhari,
Kanuni na Mipango ya Usimamizi
wa Hifadhi (General Management
Plan).

Hali kadhalika Bw. Komakoma
alibainisha adhabu za uvuvi
haramu ambazo ni kifungo
(kwenda jela) na kutozwa faini
ya fedha kulingana na makossa
aliyoyafanya  mtuhumiwa na
utaifishwaji wa mali/zana
zilizotumika katika kutenda kosa.

“Tunaomba wadau watupe
ushirikiano katika masuala mazima
ya kuhifadhi, kusimamia na

matumizi endelevu ya rasilimali
za uvuvi kwa ajili ya faida ya vizazi
vya sasa na vijavyo.” Alisema Bw.
Komakoma m




WIZARA YAJIDHATITI KUENDELEZA NA KUSIMAMIA
MAENEO YA MALISHO

dara ya uendelezaji wa
malisho na rasilimali za
vyakula vya mifugo imejipanga
kuendeleza na kusimamia
maeneo ya malisho, rasilimali
za vyakula vya mifugo na
matumizi ya teknolojia katika
kuongeza uzalishaji wa tija ya
mifugo na mazao yake.

Akizungumza hivi karibuni ofisini
kwake, Dkt. Lovince Asimwe
alisema, idara hiyo inalenga
kuongeza uzalishaji wa malisho
ya mifugo ili ipatikane mifugo
yenye afya na tija na hatimaye
kufikia uchumi wa viwanda.

Aidha kupitia idara ya
uendelezaji wa malisho na
rasilimali za vyakula vya mifugo,
Dkt. Asimwe alibainisha kwamba
idara imejidhatiti kuwa lengo
la kuendeleza na kusimamia
maeneo ya malisho, rasilimali za
vyakula vya mifugo na matumizi
ya teknolojia linafanyika
kikamilifu ili kuleta matokeo
chanya na endelevu.

Dkt. Asimwe alisema, mafanikio
waliyopata hadi sasa ni pamoja
na kutatua migogoro 27 ya
wafugaji kati ya migogoro
43 na kubainisha maeneo ya
kuwajengea uwezo wafugaji
na watendaji kwa kuzungumza
nao, kuwapa elimu juu ya ufugaji
bora na wenye tija.

“Tuheshimu mipango na matumizi
pamoja na kuyaendeleza maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya malisho
kwa kutengeneza miundombinu
ya maji na kupanda malisho
pindi yanapokuwa yamepungua.”
Alisema Dkt. Asimwe.

A

Dkt. Lovince Asimwe, Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji wa
Malisho na Rasilimali za Vyakula vya Mifugo.

Dkt. Asimwe alisisitiza umuhimu
wa wafugaji kuhudhuria vikao

vyao ili kusimamia maslahi yao
kwa karibu na kwamba mfugaiji
aheshimu shamba la mkulima
na mkulima aheshimu mifugo
ili kuondokana na migogoro ya
mara kwa mara.

“Watumiaji wote wa ardhi
waheshimu mipango ya ardhi
lililotengwa kwa a&jili ya malisho
litumike kwa ajili ya malisho na
eneo la kilimo litumike kwa kilimo
na eneo la makazi litumike kwa
ajili ya makazi na si vinginevyo.”
Alifafanua Dkt. Asimwe

Mojawapo ya maeneo ya malisho ambayo Wizara ya Mifugo na Uvuvi
inayaendeleza na kuyasimamia kwa ajili ya mifugo nchini.
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WANANGHI MKOANI ARUSHA WAIPONGEZA SERIKALI

ananchi mkoani Arusha
wameipongeza Serikali
baada ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kunusuru afya za wananchi
hao kwa kuendesha zoezi la
kuteketeza tani nane za nyama

kutoka maeneo mbalimbali
mkoani Arusha ambazo
zilibainika kuwa zimekwisha

muda wake wa matumizi na
hazifai tena kwa matumizi ya
binadamu.

Wananchi hao kwa nyakati tofauti,
wamesema kuwa, serikali ya
awamu ya tano imekuwa makini
katika ufuatiliaji wa mambo
mbalimbali ikiwemo la afya ya
jamii.

“Kama sasa hivi tunaona hivi na
wafanyabiashara ni hawa hawa basi
tumeshakula vyakula visivyofaa bila
sisi kujua” alisema Isack Lowata
wa Sombetini Arusha.

Aidha, Bi. Jasmin Said wa Elerai
katika Manispaa ya Arusha
aliishukuru serikali ya awamu ya
tano na kuomba zoezi hili lisiishie

mkoani humo bali liendelee
hata katika mikoa mingine
ili kuwanusuru wananchi na

madhara yanayoweza kupatikana
kutokana na utumiaji wa bidhaa
zilizokwisha muda wake.

“Mimi nashauri taasisi husika za
kila mkoa na kila mahali ziwe na
utaratibu wa ufuatiliaji wa bidhaaa
za aina zote na sio zisubiri waziri
wa mifugo na uvuvi aje ateketeze
bali alichokifanya mhe. Waziri ni
kuonyesha njia tu ili watendaji
serikalini nao wafute kwa ajili ya
kulinda afya za walaji” alinukuliwa
John Silo, mkazi wa Arusha
akishauri.

Baadhi ya wafanyabiashara
walisikika wakisema kuwa hilo ni
kosa kisheria hata kiimani kwani
sio sahihi kuumiza binadamu
wenzako kwa lengo la kupata
faida, hivyo wakatoa rai kwa
wafanyabiashara wengine kutii
sheria na maelekezo ya serikali
bila shuruti na pia kuwa makini
kuangalia muda wa matumizi wa
bidhaa toka huko wanakoagiza.

Kaimu Msajili wa Bodi ya Nyama
nchini, Bw. Imani Sichalwe
akielezea uingizwaji wa bidhaa

hizo, alisema kuwa nyingi
zinatokea nchi mbalimbali
zikiwemo Afrika ya Kusini,
Ujerumani na kwingineko na

kiutaratibu vibali hutolewa na
Wizara ya Mifugo ingawa bidhaa
nyingine zimekuwa zikiingizwa
kwa njia isiyo halali ili kukwepa
kodi, ushuru n.k. v

Wazm wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Joelson Mpina akiongoza zoezi la kuteketeza nyama zilizokwisha muda
wake wa matumizi Mkoani Arusha hivi karibuni.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Joelson Mpina (Katikati aliyenyoosha mkono) akiwa na maafisa wa
Wizara na viongozi wa mkoa wa Arusha, baada ya zoezi la kuteketeza nyama zilizoharibika. Aliyevaa koti jeupe
ni Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo.
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Akizungumzia madhara ya bidhaa
hizo zilizokwisha muda wake
kuendelea kuwepo sokoni, Bwana
Sichalwe alisema, hiyo inaharibu
soko la Tanzania, kwani mtumiaji
akidhurika watu huchukulia kuwa
ni bidhaa ya hapa nchini bila
kufuatilia ilipotokea, na hivyo
kutengeneza taswira mbaya ya
bidhaa zetu.

Kwa upande wa madhara ya ulaji
wa nyama zilizokwisha muda
wake, mganga wa mifugo kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dkt.
Gibonce Kayuni alisema kuwa,
kwanza nyama inapoteza ladha
na virutubisho vinavyotarajiwa
kupatikana badala yake bakteria
waharibifu humea na kusababisha
magonjwa kama vile ya tumbo
ambayo yasipotibiwa kwa haraka
husababisha mwili kuishiwa maji
na hatimaye mgonjwa kupoteza
maisha.

Tukio hilo la uteketezaji wa
nyama lilifanyika eneo la Njiro
likiongozwa na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi Mhe. Luhaga Joelson
Mpina (Mb) ambapo tani hizo
za nyama zilikamatwa wakati
wa Operesheni Nzagamba I
Viwandani.

Kufuatia tukio hilo la uteketezaiji
wa bidhaa zilizokwisha muda wa
matumizi, Waziri Mpina alilisisitiza
kwa kuwa, “hatutaendelea
kuangalia uozo ukifanyika na
tutahakikisha tunaendelea kudhibiti
uingizaji holela wa mazao hayo
na Zzilizokwisha muda wake wa
matumizi na Operesheni yetu hii
ni ya kila siku na tunaendelea
kutokomeza mazao ya mifugo
yanayoingia nchini  bila vibali.
Hatutafikia mwisho mpaka jambo
hili  likamilike”, alisema Waziri
Mpina.

Waziri Mpina alisema, hakuna
mtu atakayewekeza kwenye nchi
yetu kama hatuwezi kusimamia
vizuri masoko yetu ya ndani na
kuwalinda wenye viwanda vyetu

kwani ukiruhusu taifa likaenda
namna hii hakuna mwekezaji
wa nchi yeyote atakayekuja

kuwekeza kwenye nchi ambayo
inaruhusu mtu kuingiza bidhaa
bila utaratibu.

“Lazima wananchi, wawekezaji na
wafanyabiashara wote wafuate
sheria na taratibu mbalimbali
za nchi yetu zinazozuia kuingiza
bidhaa ambazo hazijathibitishwa
ubora wake na Kukaguliwa”.
alisema Waziri Mpina.
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“Serikali  haitachoka kuendelea
kuchukua hatua kali na watendayji
wa serikali lazima mhakikishe
mnakuwa makini maeneo yote
ya mipaka yetu na kuteketeza
huku kunaniuma lakini hatuwezi
kuacha kuendeleza uovu uendelee
kutokea. Operesheni na doria
hizi hazitafika mwisho hadi hapo
sheria zitakapokuwa zinafuatwa na
ningependa wafanyabiashara wa
mifugo na mazao yake wanufaike
na watajirike”, alisisitiza Waziri
Mpina.

Kwa upande, wake Mkuu wa
Mkoa wa Arusha Bw. Mrisho
Gambo alisema, wamegundua
Waziri Mpina amefanya mambo
mengi na kuna vitu vizuri ambavyo
wizara imefanya kwa maslahi ya
ndani ya nchi.

“Serikali ya Mkoa wa Arusha
tunakuunga mkono na tupo bega
kwa bega kushirikiana na Wizara
yako na wale ambao hawataki
kufuata sheria na maslahi ya nchi
tutawachukulia hatua za kisheria.
Tunashukuru waziri umejiridhisha
na mzigo huo umeonekana na
kufukuliwa, watu waache tabia
ya kujichukulia sheria mkononi”,
alisema Bw. Gambo I




TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO
HAMMAMET, TUNISIA

aibu Waziri wa Mifugo na

Uvuvi Mhe. Abdallah Hamis
Ulega (MB), hivi karibuni alishiriki
Mkutano Mkuu wa Ishirini na tatu
wa Shirika la Afya ya Wanyama
Duniani (OIE) Kamisheniya Afrika,
uliofanyika Mijini Hammament
nchini Tunisia.

Mkutano huo uliojumuisha nchi
zaidi ya ishirini na tano za bara la
Afrika zikivemo Tanzania, Zambia,
Zimbabwe, Misri, Kenya, Uganda,
Tunisia na Chad ulikuwa na malengo
ya kuangalia afya ya wanyama, haki
za wanyama, uzalishaji wa mifugo
na usalama wa chakula kitokanacho
na mifugo na kutoa mapendekezo
kulingana na kanuni za shirika hilo
duniani.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Mhe. Abdallah Hamis Ulega (MB)
akiambatana na Mkurugenzi wa
Huduma za Mifugo wa Wizara ya
Mifugo Dkt. Hezron Nonga alipata
fursa ya kufanya kikao cha ana kwa
ana na uongozi mkuu wa Shirika
hilo la Afya ya Wanyama Duniani
(OIE) kwa kuzungumza na rais
wa shirika hilo Dkt. Mark Schipp,
Mkurugenzi Mkuu Dkt. Monique
Eloit na mwakilishi wa shirika hilo
kwa Ukanda wa Nchi za Kusini mwa
Afrika Dkt. Samuel Wakusama.

Katika mazungumzo hayo, Mhe.
Ulega alishukuru uongozi huo kwa
ushirikiano wake na Tanzania kwa
kuendelea kuisaidia nchi katika
miradi mbalimbali ya kulinda afya
za wanyama hapa nchini.

Aidha, alielezea nafasi ya Tanzania
katika rasilimali za asili ikiwemo
mifugo na uvuvi ambapo kwa
upande wa mifugo alitoa takwimu
za mifugo iliyopo nchini pamoja na
vikwazo ambavyo sekta ya mifugo
inakabiliana navyo yakiwemo
magonjwa, kasi ndogo ya mifugo
kuzaliana (Poor Breeding) na
uzalishaji duni (Low Productivity)
hali ambayo inasababisha nchi
kushindwa kusafirisha mifugo na
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Kikao cha ana kwa ana kati ya Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah
Hamis Ulega (MB) (wa pili kutoka kulia) na Uongozi wa Shirika la Afya ya Wanyama
Duniani (OIE). Kutoka kushoto: Mwakilishi wa OIE Kanda ya Kusini mwa Afrika
Dkt. Samuel Wakusama, Rais wa OIE na Kamisheni ya Australia Dkt. Mark Schipp
na Mkurugenzi Mkuu wa OIE Dkt. Monique Eloit na Mkurugezi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (wa kwanza kulia) Dkt. Hezron Nonga.

mazao yatokanayo na mifugo kama
vile nyama kwenda katika masoko
ya nje ya nchi.

Mhe. Naibu Waziri Ulega aliliomba
Shirika la Afya ya Wanyama Duniani
(OIE) kuisaidia nchi ya Tanzania
katika kukabiliana na changamoto
hizo ili kukuza uchumi na kipato cha
wadau wa sekta ya mifugo ambapo
kwa pamoja uongozi huo uliahidi
kuzifanyia kazi.

Licha ya mazungumzo hayo, Mhe.
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Abdallah Hamis Ulega (MB) kupitia
kwa Mkurugenzi wa Huduma
za Mifugo Dkt. Hezron Nonga,
alikabidhi andiko linalofafanua
kwa kina sekta ya uvuvi nchini,
changamoto zake na maeneo
yenye uhitaji ili kuuwezesha uongozi
huo kuendelea katika hatua ya
utekelezaiji.

Pamoja na mambo mengine,
Mheshimiwa Naibu Waziri Ulega
aliueleza uongozi wa OIE kuhusu
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nia ya Tanzania kuandaa mkutano
ujao kwa kuwa ni nchi yenye
mifugo na wanyamapori wengi,
mazingira mazuri ya uwekezaji na
taasisi maalumu zinazoshughulikia
masuala ya viwango, ubora wa
bidhaa na usalama wa chakula.

Katika kutathmini afya za wanyama,
wataalamu walijadili magonjwa
mbalimbali ya wanyama yaliyopo
katika bara la Afrika hususan kwa
nchi wanachama, athari na namna
ya kuyakabili yakivemo magonjwa
ya miguu na midomo (FMD), Kichaa
cha mbwa na homa ya Bonde la Ufa
(RVF).

Aidha, kikao kilitathmini kwa pamoja
miradi mbalimbali yenye lengo
la kuimarisha afya za wanyama
pamoja na michango ya wahisani
ikiwvemo Benki ya Dunia, mchango
wa wataalam wa kati wa mifugo
(Veterinary Paraprofessionals)
na nafasi yao katika kuimarisha
huduma za afya ya wanyama katika
Bara la Afrika i
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WANANCHI WAUNGA MKONO JITIHADA ZA WAZIRI
MPINA KUTOKOMEZA UVUVI HARAMU

aada ya Waziri wa mifugo na uvuvi Mhe.

Luhaga Mpina (Mb) kuteketeza vipande vya
nyavu haramu 773 zilizo chini ya kipimo cha
milimita 10 ambazo zilikutwa katika maeneo ya
Kigombe, Mkoani Tanga, wananchi na wadau wa
sekta ya uvuvi katika maeneo mbalimbali nchini
wameonyesha nia ya kuunga mkono jitihada za
kutokomeza uvuvi haramu kwa kukiri kuwa vita
hiyo kwa sasa imezaa matunda.

Wakitoa maoni na mitazamo yao baada ya uteketezaji
huo wa nyavu za uvuvi haramu, wananchi hao
walisema kuwa jitihada zinazofanywa na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi chini ya Waziri mwenye dhamana,
Mhe.Luhaga Joelson Mpina (Mb) zinawatia moyo
kuunga mkono jitihada hizo, kwa njia mbalimbali
ikiwemo ya kutoa taarifa za vitendo vya uvuvi haramu
kunakohusika kwa sababu matokeo yake kwa sasa
yanaonekana.

“Zoezi hili la ukomeshaji uvuvi haramu limekuwa na
manufaa makubwa kwa sisi wananchi kwani kwa sasa
samaki wanapatikana kwa wingi, ni wakubwa, hata
bei imeshuka. Kwa mfano, kwa samaki tuliyekuwa
tunanunua sh.5,000 hapa mwaloni unaweza kumpata
kwa sh. 3,500 tofauti na siku za nyuma wakati uvuvi
haramu uliposhika kasi” alisema mwananchi toka
mkoani Mwanza ambaye hakutaja jina lake.

Mdau wa sekta ya uvuvi Bw. Khalid Salim alisema
kuwa, anachokifanya mhe. Waziri Mpina, si jambo
la manufaa yake binafsi au ya familia yake bali ni la

Taifa zima kwa ujumla. “Samaki walishaanza kuadimika
katika masoko yetu ya feri na kwingineko, kisa uvuvi
haramu. Lakini kwa sasa sisi wavuvi halali tunapata na
biashara zetu zinaenda vizuri”. Alisema Bw. Salim.

Akizungumza kwenye tukio hilo la uteketezaji wa
nyavu zinazotumiwa kwa uvuvi haramu, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi mheshimiwa Luhaga Joelson Mpina
(Mb) alisema, jitihada zinazofanywa na serikali ni
kuzuia uvuvi haramu na kulinda rasilimali za Wavuvi.
“Tutahakikisha wavuvi wetu wanapata elimu juu ya
uvuvi na kufuata sheria, kanuni na taratibu za uvuvi
zilizowekwa”, alisisitiza mhe. Mpina.

Aidha, Waziri Mpina alisema kuwa kanuni mpya za
uvuvi zitaanza kutumika hivi karibuni na zitaondoa
changamoto ambazo zinazotukabili na kuongeza
kuwa jitihada zinazofanywa na serikali ni kuzuia uvuvi
haramu na kulinda rasilimali za uvuvi nchini.

Waziri Mpina aliwataka wavuvi kuzingatia na kufuata
sheria na kwamba watashirikiana na viongozi kujua
mahitaji ya wavuvi na kuwatembelea mara kwa mara
ili kuwasaidia.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Jiji la Tanga Bw.
Daudi Mayeji aliwataka wavuvi kuzingatia na kufuata
sheria, kanuni na taratibu zilizopo ili tuwe na uvuvi
wenye tija.

“Natoa wito kwa wavuvi kuacha kuvua samaki ambao
hawastahili kwani matokeo yake uzalishaji unakuwa
mdogo”, alisema Bw. Daudi Mayeji Il

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Joelson Mpina akiongoza zoezi la uteketezaji wa nyavu zilizokuwa

zikitumika kwenye uvuvi haramu hivi karibuni jijini Tanga.
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SEKTA YA MIFUGO YAPANIA KUPANUA
MASOKO YA MAZAO YAKE

Wizara ya Mifugo na Uvuvi
imejipanga kuimarisha
uzalishaji na kupanua masoko
kwa kuboresha miundombinu ya
masoko ya mifugo, uanzishwaji
wa bodi za nyama na maziwa.

Akiongea wakati wa mahojiano
maalum  hivi karibuni jiji
Dodoma, Mkurugenzi wa Idara ya
Uzalishaji na Masoko, Dkt. Felix
Nandonde alisema, uzalishaji
huo unalenga kuongeza idadi na
ubora wa mifugo wafugwao kama
vile ng’ombe, mbuzi, kondoo,
kuku na nguruwe ili kuboresha
miundombinu ya masoko.

Aidha, kupitia Idara ya Uzalishaji
na Masoko, Dkt. Nandonde
alibainisha kwamba, idara
imejidhatiti kuhakikisha lengo la
kuongeza na kuboresha uzalishaji
wa mifugo na miundombinu
ya masoko ya mifugo hai na
mazao yatokanayo na mifugo
linakamilika na kuwa endelevu.

“Unaposema uzalishaji na masoko
katika sekta hii, ina maana kuongeza
idadi naubora wa mifugo wafugwao
na kuboresha miundo mbinu ya
masoko ya mifugo hai ikiwemo
ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku na
nguruwe na mazao yatokanayo na
mifugo kama mayai, maziwa nyama
na ngozi”. Alisema Dkt. Nandonde

Hata hivyo, Mkurugenzi huyo
alisema, idara imejipanga
kuweka mikakati na njia sahihi

ya kuzalisha mifugo ifugwayo
nchini ili kuongeza idadi na
kuboresha  miundombinu ya

masoko ya mifugo na mazao yake
ili kuwawezesha wafugaji wafuge
kwa faida na kuboresha maisha
yao.

“Pia idara ya uzalishaji na masoko
imedhamiria kuwezesha mbegu
bora za mifugo kuwafikia wafugayji
nchini kote, kuweka sheria, kanuni
na taratibu sahihi za uzalishaji

mifugo na masoko na mazao
yatokanayo na mifugo yote
inayofugwa nchini.” Alisisitiza Dkt.
Nandonde.

Awali Dkt. Nandonde alibainisha
kuwa uelewa wa sheria, kanuni
na taratibu kwa wafugaji na
wafanyabiashara wa mazao ya
mifugo imekuwa changamoto
kwa kuwa wengi wao wamekuwa
wakizikiuka, jambo  ambalo
limekuwa likisababisha
migongano katika kazi zao.

Dkt. Nandonde alieleza kwamba,
changamoto kama ukosefu au
elimu ndogo kwa wananchi
wanaojishughulisha na uzalishaji
wa mifugo, pamoja na bajeti
ndogo ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, vinachangia kwa Kkiasi
kikubwa kwa wafugaji kutofikiwa
kwa malengo husika kwa wakati
hivyo idara inafanya jitihada
mbalimbali kupambana na
changamoto hizo.

“Matarajio makubwa ni kuendeleza
juhudi katika kazi za idara hii ili
wafugaji na wafanyabiashara ya
mifugo na mazao yake waendelee

Mkurugenzi wa Idara ya Uzalishaji
na Masoko, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi Dkt. Felix Nandonde.

kufanikiwa  katika kazi  zao.
Kuimarisha vyama vilivyoanzishwa
vya wafugaji na wafanyabiashara
ili viwe ndio njia ya kuleta ufanisi
katika kazi hizo za wadau hao
wa mifugo. Pia, idara kusimamia
kikamilifu utendaji kazi wa bodi
mbili za maziwa na nyama.”
Alibainisha Mkurugezi wa Idara
ya Uzalishaji na Masoko Dkt. Felix
Nandonde B
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Mazao bora yatokanayo na ng’ombe ambayo ni nyama, ngozi na maziwa
ni matokeo ya matunzo bora ya mifugo kama inavyoonekana pichani.
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WIZARA YAFANIKIWA KUTATUA MIGOGORO
YA WAKULIMA NA WAFUGAJI

aibu Waziri wa Mifugo na

Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega
amesema, Wizara kupitia timu
yake maalum ya kushughulikia
migogoro, hadi sasa imetatua
migogoro mikubwa kumi na
nne kati ya migogoro ishirini na
tisa inayohusisha wakulima na
wafugaji pamoja na hifadhi na
wawekezaiji.

Naibu Waziri Ulega alibainisha
hayo alipokuwa akizungumza
na Mkuu wa Wilaya ya Hai
Mkoani Kilimanjaro Bw. Lengai
Ole Sabaya pamoja na viongozi
wengine wa wilaya hiyo, mara
baada ya kuarifiwa kuwepo
kwa mgogoro wa wakulima na
wafugaji katika Wilaya ya Hai na
kubainisha kuwa ni hatari kwa
jamii inayoishi pamoja kuwa na
mgogoro wa aina hiyo.

“Nitamsisitiza katibu mkuu mifugo
aliangalie kwa karibu sana hili
kwa sababu ni hatari sana kwa
jamii inayoishi pamoja kutokuwa
na maelewano ya kuachiana
maeneo kwa ajili ya shughuli zao za
kiuchumi.” Alisema Mhe. Ulega.

Mhe. Ulega alitoa kauli hiyo
baada ya Mkuu wa Wilaya ya Hai
Bw. Lengai Ole Sabaya kumuarifu
kuwa baadhi ya maeneo yenye
migogoro ni Kata ya KIA ambapo
wafugaji wamekuwa wakiingiza
mifugo yao katika maeneo ya
uwanja wa ndege wa KIA, pamoja

na wakulima wilayani humo
kutotaka kuwaachia wafugaji
maeneo wasiyoyatumia kwa

kilimo hususan yenye magadi kwa
ajili ya malisho kwa wafugaiji hivyo
kutengeneza chuki dhidi yao.

Naibu Waziri Ulega alimshauri pia
mkuu wa wilaya kutumia Chuo

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akifafanua jambo
kwa viongozi wa Wilaya ya Hai, Mkoa wa Kilimanjaro (hawapo pichani)
namna ya kuiboresha sekta ya mifugo wilayani humo.

cha Mifugo Tengeru na Kituo
cha Uhimilishaji cha Taifa (NAIC)
vilivyopo Mkoani Arusha ili kuleta
mabadiliko kwa wafugaji katika
Wilaya ya Hai Mkoani Kilimanjaro
kwa kuwa na ng’ombe wachache
na wenye tija ukizingatia ukanda
huo kuna kiwanda cha maziwa
cha Tanga Fresh ambacho
kinahitaji maziwa kwa wingi katika
uzalishaji wao.

“Ukanda huu kuna kiwanda cha
maziwa cha Tanga Fresh ambacho
kinahitaji lita laki moja ya maziwa
kwa siku na bado hayatoshelezi
hadi inawalazimu kuchukua maziwa
kutoka mikoa ya Iringa na Njombe
ni vyema mkashirikiana na wizara
kutoa elimu ili wafugaji wa wilaya
hii wabadilike kwa kufuga kisasa
hususan ng’ombe wa maziwa
badala ya kuwa na ng’ombe wengi
wasio na tija kiuchumi.” Alisema
Mhe. Ulega.

Naibu Waziri Ulega alimshauri
pia mkuu wa wilaya Bw. Sabaya
kuwa na kampeni maalum ya
kutoa elimu kwa wafugaji pamoja
na kushirikiana na wataalam ili
wilaya hiyo iwe ya mfano katika
kubadilisha fikra za wafugaji.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya Hai Bw. Lengai Ole Sabaya
alisema, changamoto kubwa
zilizopo wilayani hapo ni mgogoro
kati ya wakulima na wafugaiji
ambao tayari upo katika hatua
mbalimbali za kutatuliwa pamoja
na wafugaji kutokuwa tayari
kubadilika kutoka kwenye ufugaji
wa zamani wa kuwa na makundi
makubwa ya mifugo isiyo na tija.

Kufuatia mazungumzo baina
yake na Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi Mhe. Ulega, mkuu
huyo wa wilaya alisema atazidi
kushirikiana na wizara hiyo ili
kuhakikisha changamoto hizo
zinatatulika na kuifanya wilaya
hiyo kuzidi kunufaika na mifugo
iliyopo Il
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WANANCHI WAONYWA KUTOTUMIA VIBAYA
MATAMKO YA RAIS KUKWEPA KODI

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi anayeshughulikia
Mifugo Prof. Elisante Ole Gabriel
amewataka wananchi hususan
wafugaji kutotumia matamko ya
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Dkt. John Magufuli
vibaya kwa kutafuta mianya ya
kutolipa kodi.

Prof. Gabriel aliyasema hayo hivi
karibuni akiwa katika mnada wa
upili wa Meserani uliopo wilaya
ya Monduli Mkoani Arusha
mara baada ya kufanya ziara
ya kukagua utendaji kazi wa
watumishi waliopo katika mnada
huo na kusikiliza kero za wafugaji.

Akizungumza na wananchi mara
baada ya kufanya ziara hiyo
Prof. Gabriel alisema, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi katika kipindi
cha mwezi mmoja itashirikiana
na uongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Monduli kutoa
tafsiri sahihi ya mfanyabiashara
mdogo anayestahili kukatiwa
kitambulisho cha biashara ndogo
ndogo (machinga) cha Shilingi Elfu
Ishirini kwa mwaka, kilichotolewa
na Rais Magufuli kutokana
na baadhi ya wafugaji kutaka
kufahamu endapo wanastahili
kupatiwa vitambulisho hivyo au
la.

“Mheshimiwa Rais alikuwa
amelenga hasa wale
wafanyabiashara wadogo
wadogo na tunachoamini

tutaendelea kulifanyia kazi lakini
suala la machinga kwamba naye

mfanyabiashara ~wa  ng’ombe
kuhusishwa  katika  sifa za
mfanyabiashara ndogo ndogo

bado ni gumu kulitolea majibu,
lakini nashauri tusitumie matamko
ya Rais vibaya, tusitafute kichaka
cha kujificha kwamba nawe ni
machinga, wewe mwenyewe fikiria
na jitafakari, tulipe kodi na tujenge
nchi yetu.” Alisema Prof. Gabriel

Akizungumza na wafugaji hao
Prof. Gabriel alipokea Kkilio
cha wafugaji kuwa wamekuwa
wakiuza ng’ombe kwa makadirio
au matakwa ya mnunuzi kutokana

na kutokuwepo kwa mizani ili
waweze kuuza ng’ombe kwa kilo
badala ya bei ya kukadiria kati ya
mfugaji na mnunuzi wa ng’ombe,
kitendo ambacho wafugaji hao
walisema kimekuwa kikiwafanya
wasiuze mifugo yao kwa bei
yenye tija kwao.

“Lengo letu ni kuhakikisha minada
yote hasa ya upili na ile ya mipakani
inatumia  mizani, mnada wa
Kimesera mzani wake uko tayari
unatakiwa kufanyiwa marekebisho
ili kuondokana na bei ya kukisia.”
Alisema Prof. Gabriel

Aidha, katibu mkuu, aliwataka

wafugaji kufuga kisasa kwa
kuhakikisha wanawapatia
ng’ombe malisho bora ili

wapate mazao bora ya mifugo
yao huku Wizara ya Mifugo na
Uvuvi ikihakikisha inaendelea
kuimarisha matibabu ili mifugo
iwe na afya bora.

Prof. Elisante Ole Gabriel alisema,
licha ya uwepo wa masoko ya
mifugo hususan ng’ombe hapa
nchini, wizara inajikita katika
kutafuta masoko ya mifugo nje ya
nchi.

“Tunachoangalia  hivi sasa ni
kuangalia na masoko ya nje ya nchi
lakini hauwezi kuuza ng’ombe nje
ya nchi ambaye hana afya bora
na tunaamini tukiendelea hivi hata
mchango wetu wa wizara kwenye
uchumi wa viwanda utakuwa ni
mzuri.” Alisema Prof. Gabriel

Naye Bwana Kandidi Mlinyi
ambaye ni msimamizi wa mnada
wa Meserani alisema kuwa

wamekuwa wakikumbwa na
changamoto ya upatikanaji wa
maji katika ukanda wa Wilaya ya
Monduli hivyo kuwa na mazingira
magumu ya upatikanaji wa
huduma hiyo mnadani.

Kauli hiyo iliungwa mkono
na baadhi ya wafugaiji
ambao walisema, ng’ombe
wanaposafirishwa kutoka

maeneo mbalimbali kuja katika
mnada huo, kwa  wastani
wanakunywa maiji lita 20 hadi
60 lakini kutokana na ukosefu
wa maji ng’ombe wanakuwa
katika mazingira magumu hali
inayosababisha ng’ombe hao
kuchoka na kupoteza maji mengi
mwilini.

Katika ziara hiyo ya Katibu
Mkuu Prof. Gabriel, wafugaji
walipongeza utendaji kazi wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kuwa viongozi na watendaji wa
wizara wamekuwa wakifika mara
kwa mara kwa wananchi na kwa
wafugaji ili kutatua kero zao.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
katika uongozi wa mnada
wa Meserani kwa siku Zaidi
ya ng’ombe 500 huuzwa na
kusafirishwa kwenda katika mikoa
mbalimbali wakati wa msimu

ambao unakuwa na ng’ombe
wengi kuanzia mwezi Machi hadi
Julai kila mwaka

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Prof. Elisante Ole Gariel
akikagua ubora wa baadhi ya ng’ombe waliofikishwa katika mnada wa Meserani

Mkoani Arusha.




BODI YA MAZIWA TANZANIA YAWATAKA WAFUGAJI
KUWEKEZA KWENYE MALISHO

afugaji wa maziwa mkoani

Tanga wametakiwa
kupanda malisho kwa wingi ili
kuwasaidia kuzalisha maziwa
mengi wakati wote.

Hayo yalisemwa hivi karibuni na
Kaimu Msajili wa Bodi ya Maziwa
Dkt. Sophia Milote wakati wa
kikao cha pamoja kati ya Bodi
ya Maziwa Tanzania na vyama
vya msingi vya mkoa wa Tanga
wakati wa kujadili mchakato wa
kuwawezesha wafugaji wa mkoa
wa Tanga kununua mitamba
350 kwa njia ya mikopo yenye
masharti nafuu kutoka Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB). Bodi
ya maziwa iliingia makubaliano
rasmi na Benki ya Maendeleo
ya Kilimo Tanzania, kwa lengo la
kuviwezesha vyama vya ushirika
vya wafugaji wa ng’ombe wa
maziwa nchini kuwapatia mafunzo
ya ufugaji bora na mikopo nafuu
kwa nia ya kuendeleza tasnia ya
maziwa.

Aidha, Mikopo kutoka TADB
itahusisha ununuzi wa ng’ombe
bora wa maziwa, ujenzi wa
mabanda, ununuzi wa pembejeo
kama vyakula na dawa za mifugo.

Dkt. Miote alitoa wito kwa
wafugaji kuhakikisha kuwa Kkila
mfugaji anaanzisha shamba
la malisho kwa ajili ya mifugo
aliyonayo. Wafugaji waliitikia wito
wa Bodi na Wizara kwa kuomba
maeneo yaliyofutiwa hati katika
mkoa wa Tanga kama Amboni
Estate, Marungu, Kibaranga n.k
kutengwa kwa ajili ya ng’ombe
wa maziwa ili wafugaji wapate
maeneo ya kuanzisha mashamba
ya malisho ya mifugo.

Kikao hicho kilihudhuriwa na
vyama mbalimbali vya wafugaji
vya mkoa wa Tanga ambavyo
vipo chini ya mwavuli wa Tanga
Dairy Cooperative Union (TDCU).

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mwenyekitiwa TDCU, katika mkoa

Timu ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) na Dawati la sekta binafsi,
ikiongozwa na Msajili wa Bodi ya Maziwa Dkt. Sophia Mlote, mara baada
ya kikao kazi na wajumbe wa ushirika wa MUWAMARU Wilayani Rungwe,
hivi karibuni.

wa Tanga kuna jumla ya vyama
26 na kati ya hivyo, vyama viwili
vya Umoja wa Wafugaji Mwangoi
(UWAMWA) na Chama cha
Ushirika wa Wafugaji Ng’ombe
wa Maziwa Muheza (CHAWAMU)
ndivyo vilivyokamilisha mchakato
wa kupata mkopo toka Benki ya
Kilimo.

Dkt. Mlote, alisema, kuwawezesha
wafugaji mitaji ni moja ya mikakati
madhubuti inayofanywa na bodi
ya maziwa kuwapa uwezo wadau
kuwa karibu na huduma za kibenki
ili waweze kujiinua kiuchumi.

Aidha, Msajili alisema kuwa
wafugaji hawana budi kutumia
fursa hii ili kuongeza uzalishaji
wa maziwa hapa nchini na
kuviwezesha viwanda vya
kusindika maziwa kuzalisha kwa
uwezo uliojengewa. Mpaka sasa
uzalishaji wa maziwa kwa nchi

nzima ni lita bilioni 2.4 tu. Kwa
uzalishaji huu, unywaji wa maziwa
kwa mtu kwa mwaka ni lita 47 tu
kinyume na matakwa ya shirika la
chakula duniani linalomtaka kila
mtu anywe maziwa lita 200 kwa
mwaka.

Changamoto kubwa za ufugaji
wa ng’ombe wa maziwa ni
malisho duni, magonjwa na elimu
ndogo ya ufugaji na isiyozingatia
kanuni bora wa ufugaji. Hali
hii inasababisha kushuka kwa
kiwango cha uzalishaji wa maziwa
hata kama mfugaji atakuwa na
ng’ombe bora.

Bodi ya maziwa iliahidi kuendelea
kutoa elimu kwa wafugaji wa
maziwa kwa kushirikiana na
taasisi nyingine mtambuka ili
kuwasaidia wafugaji kuzalisha
maziwa bora na kwa wingi zaidi Il
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WIZARA YAHIMIZA UOGESHAJI WA
MIFUGO KANDA YA KATI

IZARA ya mifugo na uvuvi, imeandaa mikakati

ya kuboresha Sekta ya Mifugo hapa nchini ili
kudhibiti magonjwa ya Mifugo ambapo imewahimiza
wafugaji kuzingatia matumizi ya majosho yenye
dawa za kuogesha ng’ombe ili kutokomeza
magonjwa yatokanayo na kupe.

Hayo yalielezwa hivi karibuni na Naibu Waziri wa
mifugo na uvuvi Mheshimiwa Abdalah Ulega wakati
wa zoezi la uhamasishaji wa uogeshaji wa ng’ombe

Katika uhamasishaji huo, Waziri Ulega aliwataka
wafugaji kufanya zoezi la uogeshaji wa mifugo
ulioanzishwa uwe wenye tija na endelevu, kwa vile hivi
sasa hakuna sababu za kushindwa kuogesha mifugo
yao katika majosho yenye dawa ya kudhibiti kupe
yaliyotolewa bure na serikali.

Alisema, hivi sasa katika zoezi hili, serikali imetoa
dawa bure kwa halmashauri zote nchini na kukarabati
majosho yote yaliyokuwa hayafanyi kazi ili wafugaiji
waweze kuogesha mifugo yao, kukinga ugonjwa
hatari unaoenezwa na kupe, ambao unaongoza kwa
vifo vya ng’ombe hapa nchini.

Hapo mwanzo, shughuli hizo zilikuwa zikifanywa kwa
kutofuata utaratibu mzuri wa makusanyo yalikuwa

yakitoka kwa wafugaji walipokuwa wakipata huduma
za kuogesha mifugo yao.

Aidha, mfumo huo haukuwa na taarifa ya mapato
na matumizi na hivyo kushindwa kuwa na utaratibu
endelevu wa shughuli hiyo na majosho mengi
yalisimama kufanya kazi na mifugo haikuogeshwa.

Katika kampeni hii ya uhamasishaji wa uogeshaji wa
mifugo, tozo imepunguzwa ambapo hivi sasa kila
ng’ombe anaogeshwa katika majosho kwa shilingi
50 tu. Awali, uogeshaji ulikuwa unatozwa wastani wa
shilingi 200 kwa kila ng’ombe na mbuzi ilikuwa shilingi
10.

“Ninyi wafugaji msikalie rasilimali hii ya mifugo mliyonayo,
kwani ni uchumi mkubwa sana kwenu na kwa taifa katika
kuongeza mapato yanayotokana na mifugo yenu”.
Alisema mheshimiwa Ulega.

Aidha, alifafanua kuwa, ufugaji kwa kufuata utaratibu
wa ufugaji wa kisasa na kibiashara kwa kuvuna mifugo
inapozidi katika eneo ulilokuwa nalo, itakusaidia
kupata kipato kuboresha maisha yako na ya familia.

Uhamasishaji huu unafuatia uzinduzi wa kampeni
ya uogeshaji wa mifugo iliyofanywa na Waziri wa

Buzirayombo Halmashauri ya Chato Mkoa wa Geita Il
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Naibu Waziri Wa Mifugo Na Uvuvi Mh. Abdallah Ulega, katikati mwenye shati la rangi ya bluu akiwaelekeza
wadau wa Mifugo matumizi ya dawa za kuogeshea Mifugo Mkoani Singida hivi karibuni.
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MWEKEZAJI MKOANI MARA KUJENGA
KIWANDA CHA NYAMA

wekezaji katika sekta ya mifugo mkoani Mara,

Mheshimiwa Vedastus Mathayo, ameanzisha
kiwanda cha nyama mkoani humo ili kuboresha
soko la mifugo katika mkoa na kutoa ajira kwa
watanzania.

Mheshimiwa Mathayo ambaye pia ni Mbunge
wa Musoma Mjini, alibainisha haya hivi karibuni
alipotembelewa na wataalamu wa Dawati la sekta
binafsi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika
maeneo ya shughuli zake za ufugaji wilayani Sengereti
na Bunda, kwa lengo la kuibua na kushawishi
uwekezaji wa kibiashara kwa Mbunge huyo.

Mheshimiwa Mathayo aliwaambia wataalamu hao
kuwa ana Ng’ombe zaidi ya 2,000 aina ya Borani
ambao ndiyo wengi na wengine ni aina ya semental
ambao ni wachache, mbuzi zaidi ya 2,500 na kondoo
zaidi ya 1,000. Mifugo hii yote iko katika wilaya za
Bunda na Sengereti.

Aidha aliwaeleza aina ya ufugaji anaofuga wa
kugoresha mifugo hiyo ya asili kwa njia ya uhimilishaji
kwa kuchukua mbegu bora za mifugo toka NAIC
Arusha na kuja kuchanganya na ng’ombe wetu majie
wa asili ili kupata ng’ombe chotara mwenye uwezo
wa kutoa nyama nyingi na maziwa mengi kuliko wale
wa kienyeji.

Aliwaeleza wanadawati hilo la sekta binafsi kuwa
kwa kufanya hivyo ameweza kuzalisha mifugo mingi

ambayo soko lake likawa ni changamoto, hivyo
kuhitaji kuwa na kiwanda cha kuchakata nyama
mkoa wa Mara.

Akizungumzia soko la mifugo hiyo baada ya
kuizalisha kwa wingi na kuinenepeshamifugo hiyo
alisema kuwa anauza kwa wenyeji wenye mabucha
mkoani Mara na wakati mwengine huwauza nchi,
nchini Kenya ng’ombe wa nyama.

Aidha kwa upande wa ng’ombe wa maziwa ambapo
chotara hutoa maziwa mengi kiasi kuliko wale wa
asili hufanya matumizi ya familia yake na wafanyakazi
katika shughli zake za ufugaji na kilimo.

Kutokana na rasilimali hiyo kubwa aliyokuwanayo
bwana Matayo ya mifugo na soko la mifugo hiyo ni
changamoto kutegemea mkoa wa Mara tu na nchi
jirani, dawati la sekta binafsi walimshauri kuanzisha
kiwanda cha kuchakata nyama ili rasilimali ya mifugo
mingi aliyo nayo ipate soko katika kiwanda hicho.

Vilevile wataalam wa dawati walisema akianzisha
kiwanda atazalisha bidhaa zitokanazo na nyama na
kuziuza kwa bei yenye manufaa kwa vile atakuwa
ameongeza thamani badala ya kuuza malighafi ya
ng’ombe hai au mifugo hai, Mh. Matayo alikubaliana
nao na kuahidiwa atapatiwa mkopo toka Banki ya
maendeleo ya kilimo (TADB) na watashirikiana naye
kuandaa andiko la mkopo huo wenye riba nafuu
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Mh. Mbunge wa Msoma mijini Mh. Vedastus Mathayo akiwa ofisini kwake akiongea na wataalamu wa dawati la

sekta binafsi ambao hawaonekani pichani.
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Waziri wa leugo na Uvuvi Mhe. Luhaga Joelson Mpina aklongoza zoezi la kuteketeza nyavu haramu
mkoani Tanga.

Katlbu Mkuu wa Sekta ya Uvuvi Dkt. Rashldl Nalbu Wazm wa mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah
Tamatama akiongea katika mojawapo ya vikao vya Ulega akishuhudia ng’ombe wa kisasa kwa mmoja

kukusanya maoni ya wadau kuhusu mabadiliko ya \wa wafugaji katika Wilaya ya Muheza Mkoani Tanga
sheria ya Uvuvi.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Mojawapo ya maeneo ya maabara ya Wakala ya

Ulega akishuhudia moja ya bidhaa zinazotegenezwa Veterinari Tanzania (TVLA)
katika kiwanda cha Tanga Fresh mkoani Tanga.
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Jarida hili la Mtandaoni hutolewa na;

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,

Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
S.L.P. 40487, Dodoma,Tanzania

Tovuti: www.mifugouvuvi.go.tz



